Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 10 of 10

Thread: ยากออกแบบป้านไวนิลด้วยตัวเอง

Thanks
    442

Default ยากออกแบบป้านไวนิลด้วยตัวเอง

ผมยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการออกแบบป้ายไวนิล เพราะยากทำมาไว้แขวนที่หน้าร้านเอง จะต้องใช้ขนาด, Res., เท่าไรถึงจำได้ขนาด ก.1.5 เมตร ยาว 4 เมตร เพราะร้านที่ทำไม่ยอมบอก เลยยากออกแบะเองจะได้ถูกใจ ช่วยแนะนำเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ ขอบพระคุณมาก

Thanks
    15

http://www.thaiinkjetclub.com/article/index.php?id=11

ลองดูที่นี่ครับ
    There is more to life than increasing its speed
    http://2getder.multiply.com

Thanks
    28

นิดนึงนะครับ... คำว่า "ยาก" หมายถึง ลำบาก ต้องฟันฟ่า แทบจะเป็นไปไม่ได้

ส่วนคำว่า "อยาก" หมายถึง ต้องการสิ่งใดสิ่งหนึ่ง, ประสงค์ที่จะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง

คิดว่าคงรีบพิมพ์นะครับ..แต่ถ้าเข้าใจความหมายผิดตามข้างบนครับ..

Thanks
    442

ต้องขออภัยรีบไปหน่อย คราวหลังจะระมัดระวังไห้ดี ขอบคุณที่เตือนมาครับ ขอโทษอีกทีครับ

Thanks
    442

เพิ่มอีกนิดครับ...ถ้าทำใน PS จะต้องทำขนาด และ เรสโซลูชั่นอย่างไรถึงจะได้ขนาด 4x2 เมตร

Thanks
    14

50-72 dpi ก็พอครับ เพราะทำอยู่ครับ ยิ่งรูปใหญ่ยิ่งละเอียดน้อยครับ

Thanks
    442

ขอบคุณาครับ ถ้าปรับขนาด 72 dpi แล้ว ขนาดที่ได้นั้นส่ง print ได้เลยรึเปล่า แล้วงานที่ออกมาจะเป็น ไวนิ่ว ที่แขวนอยู่ทั่วไปใช่หรือไม่ครับ สงสัยมากหน่อยนะครับ เพราะร้านที่ MBK เค้าไม่บอกอะไรเลย มีแต่บอกว่าให้ออกแบบมาเอง รบกวนพี่ๆ..เพื่อนๆ..ด้วยครับ

Behind the Lens
    Thanks
    231

เท่าที่เคยถามที่ร้านมานะครับ
    ถ้าขนาดที่ออกแบบเท่ากับขนาดจริง ก็ใช้ความละเอียดที่ประมาณ 72 dpi ครับ
    แต่ถ้างานที่ออกแบบเป็นขนาดที่ย่อลงมา ก็ให้เพิ่มความละเอียดขึ้นครับ
    โดยรวมแล้ว ทางร้านแนะนำผมว่า ขนาดไฟล์ จะประมาณ 70-100 MB

ส่วนใหญแล้ว ผมก็จะออกแบบเท่ากับขนาดจริงเลยครับ
    อย่างของคุณ bandao 1.5x4 เมตร นี่ สบายๆ
    ส่วนตัวโปรแกรมนี่ ปกติผมใช้ illustrator เป็นหลัก และเสริมด้วย PS ครับ
    อย่างลืิมตั้งโหมดเป็น CMYK
    แล้วก็ระวังเรื่องสีหน้าจอเพี้ยน ทำให้งานเพี้ยนครับ
    ถ้าสนใจ ผมเคยเอา chart ของ CMYK มาลงไว้ครับ
    ลองตามไปที่นี่ ดู เผื่อจะได้ใช้งาน

ยังไงก็ขอให้สำเร็จนะครับ
    บ้านจะน่าอยู่ ต้องช่วยกันดูแล

Thanks
    0

- ถ้า artwork ไม่มีรูปภาพ เป็น graphic อย่างเดียวก็ทำใน illus จะทำ size จริง หรือ จะย่อ 10 เท่า ก็ได้ทั้งนั้นครับ เรื่อง resolution ไม่ต้องสนเลย
    - ส่วนถ้ามีทั้ง graphic และ รูปภาพ ประกอบกัน แนะนำให้จัด artwork ใน illus แล้วนำรูปภาพมา link จะได้งานพิมพ์ที่มีลายเส้นดีกว่าครับ* ส่วนรูปก็ขึ้นอยู่กับขนาดจริงใน artwork เอาง่ายๆ ถ้ารูปขนาดใหญ่ก็ทำ file สัก 100 mb ถ้ารูปนำมาใช้แต่ประกอบเป็นส่วนเล็กๆ ก็สัก 30-50 mb ก็พอ ทำ file เป็น cmyk ใน illus ก็ใช้ mode cmyk นะ

- ถ้างานเป็นรูปภาพล้วนๆ หรือต้องการทำลูกเล่นของตัวหนังสือเยอะๆ ก็ต้องทำ text ใน illus แล้ว create outline แล้ว save เป็น .eps แล้วมาเปิดใน PS แล้วมาตกแต่งใน ps อีกที ทีนี้ก็ทำอย่างที่คำตอบข้างบนแนะนำแหละคับ ดีที่สุด จะใช้ resolution เท่าไหร่ ดูจากขนาด file และ spec เครื่องของเราเป็นหลัก file ก็ไม่ควรเกิน 200 mb (ถ้าทำมาสูงมากๆ ทางร้านก็ไปลดอยู่ดี...)

* ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ software ที่ร้าน print นั้นๆ ใช้ด้วยนะคับ ถ้าใช้ software ที่สามารถ rip file .eps ได้ ก็จะเป็นผลดีกับงานเราอ่ะคับ ตัวหนังสือจะคม ลายเส้นจะคม(ส่วนใหญ่นิยมใช้กับงาน indoor เพราะเครื่องพิมพ์ความละเอียดสูงกว่า เช่น onyx, colorgate) แต่ถ้าร้านที่ใช้ software ที่ต้องแปลง file งานเป็น tiff แล้วเอามา print.... ทำเป็น eps ไปก็ไม่มีความหมาย (ซึ่ง outdoor ส่วนใหญ่ใช้แบบนี้ด้วยแหละ)

ส่วนเรื่องสี คุณต้องสั่งให้ร้าน print เค้า proof ให้ดูก่อนนะคับ (เรื่องสีนี่มักเป็นปัญหาคับ พิมพ์ร้านเดียวกัน เครื่องรุ่นเดียวกัน แต่เครื่องคนละตัว สียังไม่ตรงกันเลย)

จากร้าน Print คับ
    www.pixel-ad.com
    Last edited by narmtey; 18th June 2008 at 13:41.

Thanks
    442

ยอดมากเลยครับ...ทำให้ผมมีความรู้มากขึ้นอีก บางทีข้อสงสัยก็ทำให้เราได้เพื่อนที่ดีๆ..มากขึ้น เพราะผมชอบสงสัยและต้องทำให้ได้ จะได้ทำให้เราก้าวไปข้างหน้าอย่างมีคุณค่า ร้านผมเป็นร้านถ่ายภาพ แฟชั่น wedding อะไรทำนองนั้นบางอย่างต้องหาความรู้จากพี่ๆ..เพื่อนๆ...ซึ่งได้ความรู้มากเลย....ต้องยกความดีให้กับ ThaiDphoto. เช่นกัน

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks