PDA

View Full Version : พี่ๆสอนวิธีทำ Retouch ภาพถ่ายคนหน้ามันให้หน่อยครับ

Unregister
30th August 2003, 08:34
คือเพื่อนถ่ายรูปรับปริญญษออกมาแล้วหน้ามันมาก สอนหน่อยครับว่าแก้อย่างไร ใช้ tool ตัวไหนก็ได้ครับ

เอคอม
30th August 2003, 15:13
อ่า... หน้ามัน...
เป็นสิ่งต้องห้ามสำหรับการถ่ายภาพบุคลลล... :D

สำหรับผมแล้วใช้วิธี Stamp เอาน่ะครับ... เป็นทางเลือกสุดท้าย...
แต่ท่านอื่นอาจจะมีวิธีที่ดีกว่าต้องรอฟังความเห็นนะครับ...

ผมจะพยายามไม่ให้นางแบบหน้ามันครับ ...
ตามซับ ตามทาแป้งตลอด.... :D

frank602z
30th August 2003, 15:39
อันนี้มาจาก web ที่เคยอ่านเจอครับ
http://www.eyesondesign.net/pshop/healing/brush.htm

เอคอม
30th August 2003, 21:32
คุณแฟรงค์ครับ ผมพยายามทำความเข้าใจกับ Healing นะ..
แต่ทำยังไงก็ไม่เก็ตซะที... ช่วยแนะนำด้วยครับ.. :D

เก่งกรุงเก่า
31st August 2003, 03:02
:D ยกมือออกเสียงให้คุณแฟรงค์หรือท่านใดที่ทำได้ช่วยอธิบายด้วยอีกคนครับ คือเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ แบบว่าเราสามารถที่จะใชทั้งหน้าได้อย่างไรครับ :D

frank602z
31st August 2003, 15:36
lHealing Brush Tool / Patch Tool

เครื่องมือ Healing Brush Tool ซึ่งถ้าแปลตรงๆ ก็คือ แปรงสำหรับแก้ไขรูปภาพ ความสามารถของเครื่องมือตัวนี้ก็คือช่วยทำความสะอาดรูปภาพ ช่วยลบรอยสกปรก รอยผง หรือ เม็ดสกรีนต่างๆ ที่พบในรูปทั่วไป โดยหลักการของเครื่องมือตัวนี้ก็คือการลอกลายรูปภาพใกล้เคียงโดยที่โปรแกรม จะทำการปรับค่าแสง และลวดลายให้อัตโนมัติ

เครื่องมือ Patch Tool เป็นเครื่องมือเลือกบริเวณภาพ " Selection " โดยหลักการเครื่องมือตัวนี้จะช่วยให้เราเลือกบริเวณรูปภาพที่มีปัญหาได้ง่ายยิ่งขึ้น โปรแกรมจะปรับค่าแสง และ สี บริเวณที่เลือกให้อัตโนมัติด้วย

จากการทดลองใช้งานพบว่าเครื่องมือ Healing Brush Tool / Patch Tool ช่วยให้เราลบรอย หรือ ลายภาพที่ไม่ต้องการได้อย่างง่ายๆ และรวดเร็วมากครับ จากภาพตัวอย่างจะเป็นการลบรอยเหี่ยวย่น ด้วยการคลิกเมาส์ไม่กี่ครั้งก็สำเร็จ ช่างยอดเยี่ยมจริงๆ เพราะเดิมที่เวลาเราจะลบรอยภาพต่างๆ ต้องมานั่งลอก Selection ตำแหน่งที่ต้องการ แล้วค่อยลอกลายทับไปอีกที... เสียเวลานานมาก ทีนี้ก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว

http://www.se-ed.net/whitefish/ps-photoshop7.htm

frank602z
31st August 2003, 15:41
Healing Brush

ด้วยความสามารถของเครื่องมือใหม่ Healing Brush Tool คุณก็จะสามารถลบรอยขีดข่วน ,รอยเปื้อน , รอยยับ , ย่น , เม็ดเกรน และรอยต่าง ๆ ได้อย่างง่ายดาย โดยลบได้ตามใจชอบเลย ไม่เหมือนการใช้ฟิลเตอร์ซึ่งจะมีผลกับทั้งภาพ แต่เครื่องมือตัวนี้เราจะลบตรงไหนก็ได้ และไม่เหมือนกับเครื่องมือ Clone Stamp (แต่เดิมนั้นการรีทัชภาพ ลบริ้วรอยต่าง ๆ จะนิยมใช้เครื่องมือ Clone Stamp) เพราะว่า Healing Brush จะยังคงรักษาแสงเงา ,ลวดลาย และคุณสมบัติต่าง ๆ ของภาพไว้ ในขณะที่ Clone Stamp จะทำการก็อบปี้ทุกอย่างจากภาพที่เป็นต้นฉบับไปสู่ภาพที่แก้ไข ซึ่งก็จะทำให้แสงเงา และลวดลายผิดเพี้ยนไปจากเดิม ก็ต้องตามไปแก้ไขทำให้งานยากขึ้น และเสียเวลามากขึ้น

อีกประการหนึ่ง ด้วยความสัมพันธ์ของ Patch Tool ซึ่งเป็นเครื่องมือใหม่อีกตัวที่จะช่วยลบรองรอยต่าง ๆ เป็นวงกว้างขึ้นโดยการทำงานร่วมกับ Selection โดยการใช้ Selection Tools อะไรก็ได้ หรือจะเลือกจาก Channel ทำการเลือกในครั้งแรก จากนั้นโปรแกรมก็จะลบร่องรอยต่าง ๆ ที่อยู่ในพื้นที่ที่เลือกไว้ โดยการผสมผสานแสงและเงาของพิกเซลเดิม แล้วแปลงออกมาเป็นภาพใหม่ที่ดีกว่า

http://www.thaigraph.com/systemphp/article.php?sid=91

frank602z
31st August 2003, 16:00
สอนไม่ค่อยเก่งอ่ะครับ เกรงผู้อื่นจะไม่เข้าใจ
ขอเป็นลง link ที่น่าสนใจเกี่ยวกับการ retouch ให้จะดีกว่า

ถ้าวันนี้ถ่ายรูปเสร็จเร็ว ก็คิดว่าจะเอา pdf ลง cf เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไปแจกในงาน Meeting นัดพิเศษครับ เลี้ยงรับคุณ AnPanMan...

RUTch
1st September 2003, 13:21
555 เขารับแจกกันถ้วนหน้า Copy กันจนเครื่องผมร้อนจี๋เลย ใครไม่ได้ไป อดไป 555

Mr.Smile
1st September 2003, 14:43
อ้าว..ผมยังไม่ได้เลยอะครับ สงสัยคุยเพลิน
:) :( :( :)

RUTch
1st September 2003, 21:39
มันหลาย Mb ด้วยนา Mail ให้คงไม่ไหว ตาย ตาย ตาย นี่แหละหน่า บาปกรรม คุยยำ Nikon ซะเพลิน

Wondering
1st September 2003, 22:29
ไครช่วยหา server ที่ไหน ไปวางแล้วให้ url มา download หน่อยสิครับ
พลาดเหมือนกัน.......

frank602z
1st September 2003, 22:43
ไครช่วยหา server ที่ไหน ไปวางแล้วให้ url มา download หน่อยสิครับ

ดีเหมือนกันครับ จะได้ update ให้ทุกอาทิตย์
และแบ่ง pdf ให้เป็นหมวดหมู่

ที่คิดไว้ก็มีจำพวก how to ต่างๆ
retouch
software & hardware
color management
tips & tricks
digital darkroom
...

Wondering
1st September 2003, 22:57
เยื่อมไปเลยครับ

Mr.Smile
1st September 2003, 23:09
ขอบคุณหลายๆครับคุณแฟรงค์ ถ้าหา Server ไม่ได้ผมบุกไปถึงบ้านก็ได้ครับ อิ..อิ..
:) :D :D :)

D1
2nd September 2003, 06:02
ไครช่วยหา server ที่ไหน ไปวางแล้วให้ url มา download หน่อยสิครับ ดีเหมือนกันครับ จะได้ update ให้ทุกอาทิตย์
และแบ่ง pdf ให้เป็นหมวดหมู่ จัดการให้แล้วครับ :)

Wondering
2nd September 2003, 09:58
....เอ่อ.....

จัดใว้ที่ไหนครับ... :confused:

frank602z
2nd September 2003, 10:02
ตอนนี้กำลัง upload อยู่ครับ

fOrtune
2nd September 2003, 11:11
เข้ามานั่งรอ ขอบคุณครับ

RUTch
2nd September 2003, 14:20
ตอนนี้โปรแกรม Upload คุณ D1 มีปัญหานิดหน่อยครับ เดี๋ยวคงได้กันครับ

frank602z
2nd September 2003, 17:43
ถ้าแก้แล้วบอกกันด้วยนะครับ จะได้ลงมือ

D1
3rd September 2003, 00:46
แก้เสร็จแล้วครับ.. เห็นคุณ Frank602z กะลังทยอยอัพโหลดอยู่ครับ ยังไงลองเข้าไปดูได้ที่ http://www.thaidphoto.com/download ครับ :)

frank602z
3rd September 2003, 01:18
ยังมีหนังสือดีๆ ออกใหม่อีก 3 เล่ม

Macworld Photoshop 6 Bible = 107 MB
50 Photoshop 7 Techniques = 31.5 MB
Adobe photoshop 7 Classroom in a Book = 58.2 MB
เป็น pdf ไฟล์ทั้งหมด

upload ไม่ไหว ไว้แจกในงาน meeting ครั้งต่อไป

frank602z
4th September 2003, 18:22
50 Photoshop 7 Techniques

frank602z
4th September 2003, 18:23
Macworld Photoshop 6 Bible

frank602z
4th September 2003, 18:27
Adobe photoshop 7 Classroom in a Book

RUTch
4th September 2003, 20:44
Originally posted by frank602z
ยังมีหนังสือดีๆ ออกใหม่อีก 3 เล่ม

Macworld Photoshop 6 Bible = 107 MB
50 Photoshop 7 Techniques = 31.5 MB
Adobe photoshop 7 Classroom in a Book = 58.2 MB
เป็น pdf ไฟล์ทั้งหมด

upload ไม่ไหว ไว้แจกในงาน meeting ครั้งต่อไป

งั้นต้องรีบหาเรื่องจัด

Mr.Smile
4th September 2003, 21:10
เอาเลยคุณรุจ คุณ Kant2000 กำลังจะหาที่ลองเลนส์ ยังชวนผมไปถ่ายที่เมืองโบราณเลย ยังคิดกันอยู่ว่าจะชวนเพื่อนๆที่สนใจไปถ่ายรูปเล่นกัน ไม่รู้จะมีใครสนใจหรือปล่าว
- หนังสือ 50 Photoshop 7 Techniques มีจำหน่ายแล้วที่ Asia Book แต่ราคาค่อนข้างแพงนะ ประมาณ 1400 บาท
- ยังมีหนังสืออีกเล่มที่น่าสนใจ คือ Photoshop 7 ONE-CLICK WOW เป็นหนังสือพร้อม CD ที่มี Preset และ Action สำเร็จรูปเพียบ มีแปลเป็นภาษาไทย โดยสำนักเดียวกับที่แปล Photoshop 7 classroom in a book
:) :) :)

RUTch
4th September 2003, 21:49
Originally posted by Mr.Smile
...- ยังมีหนังสืออีกเล่มที่น่าสนใจ คือ Photoshop 7 ONE-CLICK WOW เป็นหนังสือพร้อม CD ที่มี Preset และ Action สำเร็จรูปเพียบ มีแปลเป็นภาษาไทย โดยสำนักเดียวกับที่แปล Photoshop 7 classroom in a book
:) :) :)

แปลเป็นไทยน่าสน ไม่ใช่ชอบอ่านภาษาไทยนะครับ แต่มันถูกดี

ไอ้ทริปนะจัดแน่แต่ให้มันพ้นฟ้าห้นฝนหน่อยเถอะ คนที่ไม่ได้ถ่ายเขาอึดอัดใจครับ เวลาคนอื่นได้ถ่ายแต่ถึงตาตัวเองเจอฝน

เอคอม
8th September 2003, 09:24
ตัดสินใจอยู่นานว่า...
ผมจะนำเสนอ.. วิธีการใช้ Clone Stamp tool ของ Photoshop ดีไหม???
จะเป็นการ มะพร้าวห้าวมาขาย ไทยดี?? หรือเปล่า..

มาคิด ๆ ดูแล้วเมื่อครั้งก่อนที่ผมจะเปิดร้าน..
ผมหาอ่านวิธีการใช้ เครื่องมือตัวนี้ไม่ได้เลย....

จึงขอนำเสนอวิธีใช้ Clone Stamp tool ในแบบของผมไว้นะครับ
หวังจะเป็นประโยชน์แก่ท่านที่ยังไม่ทราบ.. หรือยังไม่เคยใช้บ้างนะครับ
ผิดพลาดประการใด ช่วยกัน Post แก้ไขด้วยครับ... ขอบคุณครับ :D

เอคอม
8th September 2003, 09:34
วันนี้ไม่ได้ไปทำงานครับ.... ไม่ได้โดดนะครับ พักฟื้นครับ
ผมถูกส่งตัวไปผ่าตัดที รพ.อานันทมหิดล ตั้งแต่วันที่ 4 น่ะครับ
เพิ่งกลับมาเมื่อเย็นวาน (..วันที่ 7 เองครับ...)

อยู่ว่างๆ อยากทำตัวเป็นประโยชน์กะเขาบ้าง
อืม... ความตายมันอยู่ใกล้เอื้อมนี่เองครับ ปลง ๆ บ้างก็ดี ฮ่าๆๆๆ...
เข้าเรื่องกันดีกว่าครับ :D

Clone...
ความหมายของมันก็ตรงตัวอยู่แล้วครับคือ...
Clone พื้นที่ ที่เลือกไปยังพื้นที่ .. ที่ต้องการเปลี่ยนแปลง.....

Opacity คือ ความหนักเบาของแปรงที่ใช้ในการ Clone
Brush คือ รูปแบบของแปรง..

เอคอม
8th September 2003, 09:52
วิธีการใช้ก็ง่าย ๆ ครับ..

1. เลื่อนหัวแปรง..ไปยังจุดต้นแบบ..เช่น ผิวส่วนที่ดีบนใบหน้า
2. กดปุ่ม Alt (ให้ลองกดค้างดูก่อน จะสังเกตเห็นว่าหัวแปรงจะเป็นรูปกากบาท) นั่นแหละ เครื่องมือได้กำหนดจุดต้นแบบแล้ว...
3. ปล่อย Alt แล้วเลื่อนหัวแปรงไปยังตำแหน่งที่ต้องการแก้ไข เช่น
บริเวณที่เป็นสิว..

จะคลิกมากคลิกน้อย ควรจะปรับ Opacity แค่ไหน
ใช้แปรงขนาดเท่าไหร่.. ต้องกด Alt เพื่อเปลี่ยนจุดต้นแบบบ่อยไหม??

ต้องลองทำการบ้านด้วยตัวเองแล้วล่ะครับ...:D

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
งานของผมนั้นก็มีเพียงแค่แต่งหน้า และแต่งฉาก.. (บางครั้ง) เท่านั้น
ไม่ค่อยได้ใช้ทำอย่างอื่นเท่าไหร่นัก...

อยากลบตีนกา ขี้แมงวัน ลบไฝ กระตื้น กระลึก ถุงใต้ตา ....
ไม่ต้องหาเครื่องสำอางค์ที่ไหน Clone Stamp tool ตัวเดียวอยู่ครับ...

การแต่งหน้าคนจำเป็นต้องคงเค้าโครงหน้าไว้ให้ได้ทั้งหมด.. (ถ้าทำได้ :D)
ภาพต้องมีมิติ ไม่แบนแต๊ดแต๋.. Stamp ให้น้อย...ที่สุด แต่เนียนที่สุด....
(อันนี้จำมาจากพี่ Tawan ครับ)

มาลองดูภาพก่อนแต่งกันนะครับ

เอคอม
8th September 2003, 10:03
สำหรับผมแล้ว.. ผมมักจะปรับ Opacity สำหรับการแต่งหน้าไว้ที่ 15 - 22% ครับ เพราะสามารถคุมน้ำหนักได้ง่ายดีครับ..

รูปแบบแปรงนั้นผมก็มักจะเลือกแบบ SoftClone คือแบบ วงกลมแล้วเบลอขอบนั่นแหละครับ...

ขนาดก็พอเหมาะครับ แล้วแต่พื้นที่นั้นๆ....

ลองหัดทำบ่อย ๆ แล้ว..
การใช้ Clone Stamp tool มือจะทำไปเองเหมือนการพิมพ์สัมผัสครับ... :D

การสะบัดแปรงก็ไม่มีกฏเกณฑ์ใด ๆ นะครับ...
ให้ได้ผลงานออกมาแล้ว พอใจนั่นคือ OK ครับ..

มาลองดูการสะบัดแปรงของผมสำหรับรูปนี้นะครับ.. :D

เอคอม
8th September 2003, 10:19
สำหรับผมแล้วคงทำได้แค่นี่แหละครับ..
หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ :D

Mr.Smile
8th September 2003, 21:28
อ้าว..คุณเอคอมเป็นอะไรไปครับ ถึงต้องหามเข้าโรงหมอเลยหรือครับ พักผ่อนมากๆ หายวันหายคืนนะครับ
- บทความ ทริค หรือทิป ไม่ว่าเรื่องอะไร ล้วนมีประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ ยังมีอีกหลายคนที่ไม่รู้หรือยังไม่ชำนาญ โดยเฉพาะเทคนิคที่มาจากประสพการณ์ของคุณเอคอม เชื่อแน่ว่ามีอีกหลายคนที่ติดตามอยู่ ถึงแม้คนที่รู้แล้วเมื่อถึงคราวตันก็ยังต้อง Back To The Basic เลยครับ
:) (Y) (Y) :)

frank602z
11th September 2003, 10:57
มีเวบ Photoshop Tutorial Movie#04 Healing Brush and Patch Tools (http://www.headshotspro.com/thai_index.html) มาฝากครับ

soon
12th September 2003, 17:25
คุณ frank602z คร้าบ
เว็บที่แนะนำไว้....... ทำไมเข้าไม่ได้ละคร้าบ
มันบอก ว่า ต้องห้าม หรือ หมดเวลา อะไรนี่แหละคร้าบ

frank602z
12th September 2003, 17:36
ขอแก้ตัวครับ
http://www.headshotspro.com
เป็นเวบของคนไทยเราเอง :D

soon
13th September 2003, 21:38
คุณ frank602z คร้าบ
เว็บที่แนะนำใหม่ ก็เข้าไม่ได้อีกแหละ
สงสัยจะเป็นปัญหา เฉพาะที่บริการ รึเปล่า

ข้อความ.......

Forbidden
You were denied access because of, at least, one of the following reasons:

this page is in blacklist. (For more information, please refer to http://www.cattelecom.net/watch-dog/)
this page is hosting outside domestic region. Your account is permitted to access only in demestic region. (Type: Domestic-ONLY)

--------------------------------------------------------------------------------
Jasmine Internet Co.,Ltd.

jonouji
18th November 2007, 15:09
เป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ

yuttalid
10th August 2012, 17:57
ขอบคุณครับ

aEkz
11th September 2012, 10:28
ขอบคุณมากครับ