PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] จะซื้อprinter ติด tank 4สี ควรซื้อ Epson หรือ Canon ดีครับ

Davil
30th August 2011, 12:01
(Y)(N) ดูระหว่างสองยี่ห้อนี่ ครับยี่ห้ออื่นไม่สน

รบกวน ผู้เคยใช้ ช่วย คอมเม้นหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ :bucha:

doraemon_k2004
31st August 2011, 12:10
เอามาใช้งานอะไรครับ ถ้าใช้ทั่วไปผมใช้ของ EPSON L100 ที่ติดแท้งค์จากโรงงานมาเลย ใช้ดีพอประมาณ ถ้าเอามาพิมพ์รูปยังไม่ประทับใจนัก
ที่แตกต่างจากแบบติดตั้งเองคือ ตั้งแต่ใช้มาสองสามเดือนหัวพิมพ์ยังไม่เคยตันเลยครับ และมีประกันศูนย์เหมือนเครื่องทั่วไปทุกประการ

31st August 2011, 12:11
ลิ้งค์ครับ http://www.epson.co.th/epson_thailand/printers_and_all_in_ones/inkjet/product.page?product_name=Epson_L100

kobain07
31st August 2011, 15:48
ผมเลือก EPSON TX 220 ครับ หัวปริ้นเตอร์รุ่นนี้ ให้หัวปริ้นขนาดใหญ่ขนาดเดียวกับที่ใช้กับปริ้นเตอร์ไซด์ A3 เลยครับ...ลองพิจารณาดูครับ

Davil
31st August 2011, 20:29
มีแต่คนเชียร์ epson ที่ร้านก็เชียร์ epson บอกว่า ปรินท์ภาพสวย จริงๆ ผมใช้งานทั่วไป ส่วนมากปรินท์หนังสือ ภาพจากเว็บ ไม่ค่อยสนเรื่องความเที่ยงตรงของสี แต่ขอสีสวยๆ (แอบบงง)

แต่ที่บริษัทใช้รุ่น tx111 กับรุ่น all in one ติดแทงค์ จำรุ่นไม่ได้ เรื่องสีที่ออกมา รู้สึก ว่าดีกว่า brother แต่เทียบกะแคนนอน ก็ใกล้เคียงกัน แต่ เรื่องความเร็วในการปรินท์ แล้วการดึงกระดาษที่รุนแรง ค่อนข้างปรินท์ช้ากว่าแคนนอน

แต่รุ่น Epson Stylus TX220 ดูจากสเป๊คแล้ว ค่อนข้างโอเค ปรินท์รูปได้ละเอียด มีจอ lcd ด้วย น่าสนๆๆ

เดี๋่ยวพรุ่งนี้ แวะไปดูที่ร้านเลยดีกว่าครับ เค้าจะมีรูปแปะไว้แต่ละเครื่องว่าปรินท์มาสีเป็นแบบไหน ขอบคุณที่บอกชื่อรุ่นครับเดี๋ยวลองไปลูบๆคลำๆ ดู เงินเดือนออก ต้องรีบใช้ 5555

จอมมารพุงโต
31st August 2011, 21:09
epson อีกเสียงละกัน

DOFJerk
31st August 2011, 21:14
จริงๆ ไม่มีความรู้ฮะ..
รู้แต่ว่า ถ้าผมจะซื้อ ผมจะซื้อ Epson..

Modem
31st August 2011, 21:30
Epson R230 พิมพ์ช้า ภาพก็ OK แต่ไม่ถึงกับประทับใจ และขี้เกียจรอมาก
Canon พิมพ์เร็วดี

ถ้า printer ที่บ้านเสียว่าจะลอง Canon แต่ใช้มาตั้งนานยังไม่ยอมเสียสักที

Carbon
1st September 2011, 07:49
เอามาใช้งานอะไรครับ ถ้าใช้ทั่วไปผมใช้ของ EPSON L100 ที่ติดแท้งค์จากโรงงานมาเลย ใช้ดีพอประมาณ ถ้าเอามาพิมพ์รูปยังไม่ประทับใจนัก
ที่แตกต่างจากแบบติดตั้งเองคือ ตั้งแต่ใช้มาสองสามเดือนหัวพิมพ์ยังไม่เคยตันเลยครับ และมีประกันศูนย์เหมือนเครื่องทั่วไปทุกประการ

แปลว่า ปัญหาเรื่องหัวตัน ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆก็ไม่มีแล้วไช่ไหมครับ
ไม่ทราบว่าใช้งานบ่อยแค่ไหน

สนใจรุ่นนี้เพราะมีแท๊งค์หมึกจากโรงงาน เอามาไว้ให้เด็กนักเรียนที่บ้านพิมม์งาน พิมม์ภาพจากใน net แปะลงใบงาน
เฉลี่ยใช้งานประมาณสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง แต่บางช่วงก็ไม่ได้ใช้เลยไปเป็นสัปดาห์

Davil
2nd September 2011, 02:21
ขอถามอีกเรื่อง นะครับบ เรื่องเกี่ยวกับการติดแทงค์ แต่ละเจ้า จะมี น้ำหมึกเป็นของตนเอง (คนละยี่ห้อง นั่นเอง เช่น extra ink B.S. Ink ฯลฯ )

สมุติ ว่ารุ่นเดียว กัน ติดคนละร้าน ภาพที่ออกมาจากเครื่องติดแทงค์ สี จะเหมือนกันหรือเปล่าครับ ก็มันใช้น้ำหมึกคนละยี่ห้อ นี่นา 555

2nd September 2011, 12:07
แปลว่า ปัญหาเรื่องหัวตัน ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆก็ไม่มีแล้วไช่ไหมครับ
ไม่ทราบว่าใช้งานบ่อยแค่ไหน

สนใจรุ่นนี้เพราะมีแท๊งค์หมึกจากโรงงาน เอามาไว้ให้เด็กนักเรียนที่บ้านพิมม์งาน พิมม์ภาพจากใน net แปะลงใบงาน
เฉลี่ยใช้งานประมาณสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง แต่บางช่วงก็ไม่ได้ใช้เลยไปเป็นสัปดาห์
เรียกว่าปรับปรุงให้ดีขึ้นแล้วดีกว่าครับ เพราะว่าตั้งแต่ใช้มาพิมพ์งานไม่ทุกวัน บางครั้งก็ใช้ติด ๆ กัน บางครั้งก็ทิ้งระยะไม่ได้พิมพ์เลยเป็นอาทิตย์ก็ไม่ต้องมาคอยล้างหัวก่อนใช้เหมือนแบบติดเองทีหลัง
ที่ผมเปลี่ยนมาใช้รุ่นนี้ก็เพราะเบื่อแทงค์ที่ติดตามร้านนั่นแหละครับ ยังไม่เจอร้านไหนที่แบบรับผิดชอบดีดีซักเจ้านึง พอได้เครื่องนี้มาผมถือว่าพอใจในการใช้งานครับ

2nd September 2011, 12:09
ขอถามอีกเรื่อง นะครับบ เรื่องเกี่ยวกับการติดแทงค์ แต่ละเจ้า จะมี น้ำหมึกเป็นของตนเอง (คนละยี่ห้อง นั่นเอง เช่น extra ink B.S. Ink ฯลฯ )

สมุติ ว่ารุ่นเดียว กัน ติดคนละร้าน ภาพที่ออกมาจากเครื่องติดแทงค์ สี จะเหมือนกันหรือเปล่าครับ ก็มันใช้น้ำหมึกคนละยี่ห้อ นี่นา 555
เอาเป็นว่าหมึกยี่ห้อเดียวกันแต่คนละล๊อตสียังไม่เหมือนกันเป๊ะเลยครับ (ยกเว้นของแท้)

ปล. ตอบจากประสพการ์ที่เคยใช้ล้วน ๆ นะครับ

MADA
2nd September 2011, 17:48
ใช้ epson R230 มาตั้งนาน ไม่เป็นไร เอาไปติดแท็งค์ เปลี่ยนหมึกแท็งค์รอบที่ 2 หัวหมึกตันถาวร ช่างบอกว่า ค่าเปลี่ยนหัวเกือบ 3 พัน ก็เลยไปสอย Epson L100 มา พิมพ์ช้า วัสดุดูก็องแก๊งไปนิด

dreamzuza
13th September 2011, 13:50
ใช้แทงค์ของอะไรก็ได้ แต่หมึกควรเลือกหน่อยนะครับ ผมซื้อปริ้นเตอร์แบบที่เค้าติดแทงค์มาแล้ว ร้านบ้านๆ เค้าแถมหมึกมาด้วย ผมเทหมึกเค้าทิ้ง แล้วใช้หมึกของ Freejet, Smile ขวดละ 80 บาท หัวไม่เคยตันแบบที่ต้องส่งล้างนะครับ นานๆ พิมพ์ทีก็กดล้างจากที่เครื่องเลย ก็หาย ถ้ายี่ห้อดีหน่อยก็ Comax, Ezzyjet, Inktec (อันหลังนี่ไม่ค่อยเห็นแล้ว) ขวดละร้อยๆ นิดๆ

patkam
15th September 2011, 08:29
ถ้าพิมพ์ภาพถ่าย ผมยังแอบเชียร์ Epson ครับ แต่ถ้าเป็นปริ้นเอกสารทั่วไป ผมเชียร์ Canon จากที่ผมใช้มา Epson นี่ล่ะ เจอปัญหาปริ้น A4 กระดาษติดบ่อยมาก (เมื่อใช้ไปนาน ๆ ) ต่างจากแคนนอน ดึงกระดาษดีมาก แต่งานโฟโต้ไม่ค่อยจะได้เรื่อง (พอดูได้)
ผมใช้ R230 กับ MX328 มาได้ปีกว่าแล้วครับ เน้นปริ้นภาพถ่ายเป็นหลัก 90 % เป็นรูปติดบัตร กับไฟล์ภาพ ขนาด4*6
ปัจจุบันเจอปัญหาว่า R230 ดึงกระดาษไม่ค่อยได้ ต่างจาก Canon ซึ่งดีงกระดาษดีกว่ามากครับ
ขอให้โชคดีกับปริ้นเตอร์ใหม่ครับ อิอิ

never dia
19th September 2011, 16:18
พอจะมีความรู้เกี่ยวกับพลิ้นเตอร์นิดหน่อยนะครับ Epson กับ Canon การทำงานของหัวพิมท์มันจะไม่เหมือนกัน

Epson: หัวพิมท์มันจะใช้ระบบสั่นสะเทือนในการพ่นหมึก ทำให้ไม่เกิดความร้อนเวลาที่หมึกหมดหัวพิมท์ไม่เสียง่ายๆ
เติมหมึกแล้วก็ใช้ต่อได้เลย อึด ทดโครตๆ ที่ร้านต่างๆๆถึงแนะนำ **Epson ก็เพราะหัวพิมท์มันทนทานนี่ละ

Canon: หัวพิมท์มันจะทำงานโดยใช้ขดลวดความร้อน ในการทำให้น้ำหมึกเดือดแล้วก็พ่นเป็นไอน้ำ ออกมาที่กระดาษ ถ้าหมึกหมดหรือว่าไม่มีน้ำหมึก
มาหล่อเลี้ยงที่หัวพิมท์ หัวพิมท์จะใหม้แล้วก็เสียทันทีเลย แล้วก็ยี่ห้ออื่นๆส่วนใหญ่จะใช้แบบให้ร้อนกับน้ำหมึก หัวพิมท์แบบนี้มันจะมีดีตรงพิมท์เร็ว
ความละเอียดสูงเพราะสามารถทำให้ขนาดหยดหมึกที่พ่นออกมาเล็กมากๆๆได้ ภาพสวยคมชัด แต่หัวพิมท์จะเสียทันทีถ้าไม่มีหมึกมาหล่อเลี่ยงหัวพิมท์เพราะมันจะร้อนจนทำให้ระบบทำความร้อนหัวหัวพิมท์เสียไปเลย

Unregistered
6th December 2011, 14:34
อยากแนะนำ Epson T30 ไม่ก็ Epson ME32 เพราะว่า ME32 เครื่องพิมพ์อิงค์เจ็ตสายพันธุ์ใหม่ที่ออกแบบมาเพื่อความประหยัดสูงสุด
งานพิมพ์มีความละเอียดสูงด้วยความเร็วที่ดีเยี่ยม เพียงเครื่องเดียวที่ให้ระบบพิมพ์ด้วยคุณภาพสูงสุด
ส่วน T30 เป็นเครื่องพิมพ์สำหรับสำนักงานส่วนบุคคลที่ดีที่สุด
แต่มีอีกทางเลือกหนึ่ง คือ พวกมีแท้งค์แท้จากโรงงานอย่าง L100 / L200 และ L800

wingsniper
18th December 2011, 21:12
เพิ่งซื้อ ME 32 มาใช้เมื่อวานนี้ครับ สรุปคือ ดีพอๆกับรุ่นพี่เลย แต่ต่างกันแค่ 4สี กับ 6สี
ประทับใจมากครับ ด้วยราคา 2500 บาท+แทงค์และหมึก

จะลองใช้ดูซิว่า จะอยู่ได้กี่ปี เครื่องนี้ .......... (แคนนอน MP287 ปีเศษๆ เจ๊ง)

tjeejee
19th December 2011, 11:49
ต้องดูวัตถุประสงค์การใช้งานครับ ถ้า เน้นเร็ว งานทั่วๆไป ก็แคนอน ติดแทงค์
ถ้าเน้น ความสวยงามเหมือนจริง (ใกล้เคียง) ก็ epson แต่จะพิมพ์ช้ากว่า ในรุ่นฟังชั่น เท่าๆกัน กับแคนอน epson จะแพงกว่า
แต่ถ้าเลือก แคนอน ต้องเลือก หมึกที่ดีๆ นิดนึงครับ พวก สไมล์ freejet รุ่น ธรรมดานี่ ใช้ๆไป ตลับจะตันเอา ต้องเป็น รุ่น พรีเมี่ยม เพิ่มเงิน
อีกนิดหน่อย ต่อขวด แต่ดีต่อ ตลับหมึกครับ ที่ใช้อยู่ ezzyjet premium ไม่ตันครับ

แต่ถ้าเลือก epson ติดแทงค์ ผมว่าหมึกแบบ ทั่วไปๆ สไมล์ ก็ได้ แต่สำคัญ คือ ต้องพิมพ์บ่อย ล้างหัวบ้าง คือ ดูแลให้ดี ก็จะหัวพิม์ไม่ตันครับ

ส่วน L100 -200 ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน แต่ก็คิดว่าน่าจะดีกว่า มาติดแทงค์เองอยู่แล้ว แต่ก็แรกมาด้วย ราคาที่สูงขึ้น
เมื่อเทียบกับรุ่นธรรมดา ติดแทงค์เอง ถ้าดูแลเองเป็น ผมไม่เล่น L100 -200 ย้ำว่าดูแลเองได้นะครับ

อ่อ ส่วนเรื่องการ Feed กระดาษ หรือดึงกระดาษ แคนอน ทำได้ดีกว่า epson ยิ่ง เก่าๆไปด้วยแล้ว epson จะดึงไม่ค่อยเข้าแระ

thanatip
10th October 2012, 20:01
ขอดันกระทู้หน่อยครับ พอดีกำลังจะซื้อ printer แต่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมซื้อมาเน้นพิมพ์รูปเป็นหลักครับ งานเอกสารบ้าง อยากได้รุ่นที่สามารถพิมพ์แผ่นซีดีได้ด้วยครับ งบประมาณ 6000-7000 บาท แนะนำ ยี่ห้อและรุ่นใหนดีครับ

11th October 2012, 11:35
ขอดันกระทู้หน่อยครับ พอดีกำลังจะซื้อ printer แต่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมซื้อมาเน้นพิมพ์รูปเป็นหลักครับ งานเอกสารบ้าง อยากได้รุ่นที่สามารถพิมพ์แผ่นซีดีได้ด้วยครับ งบประมาณ 6000-7000 บาท แนะนำ ยี่ห้อและรุ่นใหนดีครับ
ลองดูรุ่นนี้ครับ http://www.epson.co.th/epson_thailand/ink_tank_system_printers/product.page?product_name=Epson_L800 ราคาน่าจะใกล้เคียงงบ

John_99
11th October 2012, 11:46
เชียร์ Canon IP 4XXX ตัวนี้ราคาไม่แพงปริ้นแผ่น CD ได้ ใช้ทนพิมพ์เร็ว เคยใช้ EPSON R2XX คุณภาพใกล้เคียงกัน แต่พิมพ์ช้า มีปัญหาหัวพิมพ์บ่อยๆ ใช้มา 2 เครื่องไม่ค่อยประทับใจเรื่องจุกจิก พอใช้ Canon ใช้ยาวเลยครับไม่ค่อยมีปัญหา
แคนนอนพังคามือมา 2 เครื่องแล้ว ส่วน EPSON ก็พังไปเองมา 2 เครื่องเหมือนกัน :huh:

nut1663
6th December 2012, 01:50
Canon ครับ 4970 เป็นคำตอบสุดท้าย
ผมเคยใช้ R230 ต่อแท๊งค์ 4 เครื่อง พังไปหมดแล้ว

Canon หลายรุ่น จำไม่ได้ แต่เครื่องสุดท้าย ไม่ต่อ แท๊งค์แระ เติมหมึกเอา เพราะเดี๋ยวนี้มีตลับใส
เติมหมึกง่ายดี ชิปตลับหมึกก็ รีเช็ตเอง ...ปริ้นรูปเป็นหลัก เร็วดี เอ็ปสันช้ามาก ๆๆๆ (แต่ เอ็นสัน สีสวยกว่า )

ตัลบแท้ก็เอามาขาย ใช้ตลับใส 500 กว่าบาท หมึกใช้ Inktec สีไม่ค่อยเพี้ยน ยังไม่ตัน ครับ

Wave_function
7th December 2012, 23:33
เข้ามาเก็บความรู้เหมือนกัน กำลังซื้อมาใช้ ต้องศึกษาก่อน
Thx all you for your recommend...
:clap:

hidden
21st December 2012, 01:17
เชียร์ Epson L800 ครับ ผมเพิ่งถอยมาแทน canon ip4870 ซึ่งใช้งานได้ปีกว่าๆ พังซะละทั้งๆที่ใช้หมึกแท้ และก็ไม่ได้ใช้งานหนักเลย แค่ล้างหัวพิมพ์หมึกหมดไปเยอะแล้ว
ลอง L800 แล้วจะชอบครับ อิอิ ราคาหมึกแท้พอๆกับ ของ canon 400 กว่าบาท แต่ได้มากถึง 70 cc. คุ้มคร้าบ

12monkeys
21st December 2012, 04:45
ผมใช้ brother all in one สีไม่ตรง แต่ทำได้ทุกอย่าง scan print copy ใช้ทุกวันในออฟฟิต ปีกว่าๆละ ยังไมม่ปัญหาเลย สามารถต่อ LAN ได้ด้วย ที่สำคัญ ไม่ต้องทำอะไรกับเครื่องเลย แค่เอาตลับหมึกของ เทียม ใส่แทนเท่านั้นเอง ....

Unregistered
1st January 2014, 23:01
Epson R230 พิมพ์ช้า ภาพก็ OK แต่ไม่ถึงกับประทับใจ และขี้เกียจรอมาก
Canon พิมพ์เร็วดี

ถ้า printer ที่บ้านเสียว่าจะลอง Canon แต่ใช้มาตั้งนานยังไม่ยอมเสียสักที

epson R230 สุดยอดแห่งความทนครับ ฟีดกระดาษผมถือว่าเร็วในระดับพึงพอใจเลยทีเดียว (เลยไม่รู้คุณไปเทียบกับรุ่นราคาเท่าไหร่ที่ว่าช้า)
ต่อแทงค์แล้ว ราคาก็ยังอยู่ที่ 6 พันกว่าบาทมา 5-6 ปีแล้ว ทั้งๆที่มีเครื่องพิมรุ่นอื่นๆใหม่ๆ ออกมา
เพราะมันอึด ทน ไว รักมากรุ้นนี้

KarnRedsun
2nd January 2014, 17:51
ผมใช้ R210 ที่ซื้อมาตั้งแต่ปี 2005 จนถึงวันนี้ ยังไม่เสีย ล้างหัวพิมพ์ไปรอบเดียว ใช้ตอนนี้ขึ้นปีที่ 9 ปริ๊นท์ไม่ค่อยได้เรื่องแล้ว (ภาพเป็นเส้น) แต่ไม่เคยติดแทงค์ แนะนำตัวใหม่หน่อยครับ (ปริ๊นท์ A3 หรือไม่ก็เลเซอร์สี)

แต่ที่แน่ๆ R210 ตัวที่ผมใช้ มันโคตรทนจริงๆ

wombatzaa
9th January 2014, 09:08
เชียร์ epson ครับ

Wave_function
13th March 2014, 03:08
EPSON L210 ครับ ส่วนที่เหลือแล้วแต่งบประมาณประเทศชาติ จาก ผบ.สูงสุด