PDA

View Full Version : [มาแนะนำ] รวมร้านขนมจีนทั่วไทย น้ำยา แกงป่า แกงใตปลา แกงไตปลา แกงเขียวหวาน

เอ้
3rd August 2010, 14:40
ขนมจีนเป็นอาหารอีกอย่างที่กินเล่น ๆ หรือเป็นมื้อหลักจริง ๆ ก็ได้ รสได้ใจหายอยากและได้กินผักบ้าง

เริ่มกันร้านแรกที่
ร้านขนมจีนหน้าโรงเรียนอำมาตย์พานิชนุุกูล

ร้านนี้ผมกินมาเป็นสิบปีแล้ว วันนี้ไปกระบี่แวะไปชิม ยังคงไม่ผิดหวัง
จานนี้เป็นน้ำยา ผสมกับแกงไตปลา รสเด็ดมาก มีพริกทอดให้สำหรับคนชอบเผ็ดแบบร้อนแรงขึ้นจมูก กับไข่ต้มแบบยางมะตูมหนึ่งฟอง
ไก่ทอดแห้งอร่อยไม่แฉะและมันเยิ้มแบบบางที่ ซึ่งการทอดแห้งอย่างนี้จะนิยมและพบได้ในหลาย ๆ จังหวัดทางใต้

จำได้เมื่อก่อนจะเน้นขายช่วงเ้ช้า สาย ๆ อะไรก็เริ่มหมด ไก่ ขนม ไม่เหลือ แต่เดี๋ยวนี้เปิดนานกว่าเดิม วันนี้ผมมาสิบเอ็ดโมงกว่าก็ยังได้กิน

เอ้
3rd August 2010, 14:49
อยู่หน้าโรงเรียนอย่างนี้เลย หาไม่เจอก็ถามหาโรงเรียนไปทางใหนก็อยู่หน้านี้แหละ

เช้า ๆ สาย ๆ จะเป็นที่รวมของคนแถวนี้ บรรยากาศสบาย ๆ แบบต่างจังหวัดแบบสภาพกาแฟ คึกคักดี แต่อาจที่นั่งไม่ว่าง แต่คนแถวนี้สุภาพน้ำใจดีนั่งด้วยกันได้ไม่มีปัญหา จะพบใคร ๆ มากมายได้ที่นี่ ข้าราชการ นักการเมืองท้องถิ่น เจอกันแถวนี้ได้เสมอ คือว่าแทบทุกครั้งที่ผมมาก็เจอ น้องเพื่อนที่อยู่ร้านในตลาดก็ขี่รถมาหิ้วไปกินจากร้านนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะมาบ่อยหรือว่าบังเอิญว่าผมมาทีไรก็เจอแทบทุกที

กระบี่มีคำขวัญว่า "เมืองน่าอยู่ ผู้คนน่ารัก" เชิญแวะมาเที่ยวเมืองเล็ก ๆ ที่สงบนี้ เก็บความรู้สึกดี ๆ กลับไปนะครับ

เอ้
3rd August 2010, 14:57
ร้านในตำนานที่นานมาแล้ว ผมก็ไม่เคยรู้ว่าร้านนี้มีชื่อร้านหรือเปล่า เรียกแต่ร้านขนมจีนหน้าโรงเรียนอำมาตย์
วันที่แวะมานี้โชคดีที่คนทำที่เห็นเป็นเงา ๆ นั่นนะเพิ่งกลับมาเปิดร้านได้สองวัน เห็นบอกว่าขึ้นมากรุงเทพฯ ช่วงไม่อยู่ก็ให้ร้านที่เหนือคลองมาขายแทน ลูกค้าจะได้ไม่ขาดขนมจีน

ผมกินสองจานที่เห็นกับไก่ทอด แต่ถ้าชอบขนมแบบที่ชาวบ้านแถวนี้นิยมก็เพิ่มความอิ่มปิดท้ายกันได้

เอ้
3rd August 2010, 15:11
ร้านขนมจีนโกจ้อย
ขนมจีน น้ำยากะทิ แกงไตปลา แกงป่า-แกงนคร น้ำยาน้ำพริกหวาน
ไก่ทอดที่นี่ไม่น่าพลาด
แจงลอน (ห่อหมกย่าง) ลองดูก็ได้

อยู่ที่ อ.เหนือคลอง จ.กระบี่
ถนน 4 เลน เส้นที่เรามุ่งหน้าจากกระบี่ ลงไป จ.ตรัง วิ่งจากตัวเมืองกระบี่ไปสามแยกที่แยกทางซ้ายไปเขาพนม เลยสามแยกไปจะเห็นซอยอยู่ทางซ้ายมีป้ายติดไว้ว่าเป็นทางเข้าร้านโกจ้อยขนมจีนไก่ทอด

เห็นว่ามีสาขาในเมืองกระบี่ด้วย อยู่ข้างๆ ธนาคาร CMIB ไทย ตรงข้ามร้านมาเธอร์ เยื้องห้างโว้ค

เอ้
3rd August 2010, 15:27
ขนมจีนป้าแวว บ้านใสไทย ก่อนทางแยกเข้าสุสานหอย อ่าวนาง กระบี่

รสวันที่ไปชิมก็อร่อยแต่ไม่จัดเท่าร้านเก่าที่ผมกินร้านแรกที่แนะนำ แต่สำหรับคนกินรสไม่จัดมากคงกำลังพอดี เป็นอีกร้านที่ใคร ๆ ผ่านมาแถวนี้นิยมแวะชิม

เอ้
3rd August 2010, 15:28
ชอบประตูไม้เก่า ๆ นี้ได้บรรยากาศมาก

เอ้
3rd August 2010, 15:29
มองให้เห็นกว้าง ๆ
เลยจากส่วนที่เป็นประตูไม้จะมีร้านให้นั่งได้อีก

เอ้
3rd August 2010, 15:36
มองจากมุมที่รถวิ่งมาจากตัวเมืองกระบี่
อยู่ก่อนปั๊ม ปตท. เห็นได้ไม่ยากครับ
ผ่านมาหิวพอดีละก็แวะก่อนได้เพราะถ้าเลี้ยวเข้าอ่าวนางอาหารการกินส่วนมากราคาจะสูงขึ้นกว่าข้างนอกนี้อีกนิดหน่อยครับ
ของที่มีก็เหมือนร้านขนมจีนแถวนี้ทั่วไป มีไก่ทอดด้วย อ้อ ผมกินเต้าหู้นมสดแก้เผ็ดหลังอาหารด้วยนะถ้าจำไม่ผิด

เอ้
3rd August 2010, 15:40
ขนมจีนในจังหวัดกระบี่ส่วนมากที่แวะชิมเข้าขั้นใช้ได้ เป็นรสจัดสำหรับคนทางนี้
ผักมีให้เต็มที่ ไข่ และ ไก่ทอด จะมีคู่กันแทบทุกร้าน
ร้านในตลาดสดในเมืองหลังห้างก็มี นั่งกินไปดูคนเดินซื้อของไป
ร้านที่ท่ารถตรงอ่าวลึกผ่านมาก็เคยแวะ
เท่าที่พบอร่อยและราคาชาวบ้าน ไม่แพง คือหิวพอดีตรงใหนแถวนี้ก็ยังไม่เคยเจอร้านที่เข้าขั้นไม่อร่อยครับ

NoAids
3rd August 2010, 17:26
หิวเลย

ieaw
3rd August 2010, 17:51
อดีตเด็กกระบี่อย่างผมเห็นแล้วคิดถึงเลย อยู่สมัยอนุบาล 1 ร้านหน้าโรงเรียนอำมาตย์นี่เป็นศูนย์รวมโดยแท้จริง และที่ชอบอีกอย่างที่เหนือคลองคือไก่กอและเมื่อก่อนตอนเด็กๆ แวะกินอร่อยมากๆ แต่พอโตขึ้นเคยกลับไปกินอีกครั้งเหมือนจะไม่ใช้รสชาติที่คุ้นเคยเท่าไหร่แต่ยังอร่อยอยู่ดี ไม่รู้ว่ายังขายกันอยู่รึเปล่าไม่รู้ เหมือนกัน

ขอบคุณพี่เอ้ เอามายั่วกระตุ้นต่อมหิวจริงๆ เลย

Carbon
3rd August 2010, 19:39
ขอบคุณครับ

ไปกระบี่หลายครั้ง ไม่เคยเข้าเมืองเลย คงต้องหาโอกาสเข้าเมืองซักครั้งแล้ว

mpao
3rd August 2010, 19:48
OK ครับ โกจ้อย อร่อยดี ไปช้าหมดครับร้านนี้

OLYMPUS_TT
4th August 2010, 16:06
แนะนำคุณเอ้ ถ้าขึ้นไปทางอิสาน ผ่านโคราชก็แวะเข้าเมืองไปชิม "ขนมจีนประโดก" นะครับ อยู่บนถนนมิึตรภาพเลยเชียว ถ้ามาจากกรุงเทพ ผ่าน The Mall เลี้ยวซ้ายไปขอนแก่น พอผ่าน Makro เลี้ยวซ้ายอีกทีก็จะเจอ "เส้นทางสายขนมจีน" ของโคราชแล้วครับ อร่อยทุกร้าน คอนเฟิร์ม...:thumbup:

OLYMPUS_TT
4th August 2010, 16:14
อย่าลืม ส้มตำ ไก่ย่างรสแซ่บบบ ที่ขาดไม่ได้ก็ "ผัดหมี่โคราช" นะครับ :blink:

ManaulLens
4th August 2010, 18:17
น้ำลายไหลเลย ไม่ได้กินขนมจีนนานละ อิอิ

mpao
4th August 2010, 18:46
ผมไป อิสานบ่อย ครับแต่ออก บายพาส ไปขอนแก่น
รบกวน ขอแผนที่ชัดๆ คือไม่ค่อยได้เข้าเมืองโคราช ครับ หรือ ชื่อร้านที่แนะนำ ก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ

เกิบขาด
4th August 2010, 19:06
ปกติผมเป็นคนที่ชอบกินขนมจีนเหมือนกันครับ พอมาเห็นรูปนี่หิวเลย

OLYMPUS_TT
4th August 2010, 21:48
ตามที่ปักหมุดเลยครับ บอกชื่อร้านไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้กลับไปนานแล้วเหมือนกัน :blink:

jack350d
9th August 2010, 10:31
หิวจังเลย